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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 
 
 

   
 

 

HOTUBA YA KATIBU MKUU, OFISI YA RAIS-TAMISEMI KATIKA 

UFUNGUZI WA MKUTANO WA WADAU KUTOA MAONI YA NAULI ZA 

MABASI YAENDAYO HARAKA  

 

Tarehe: 26 Mei 2022 

Mahala: Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Julius Nyerere Dar es Salaam 

 

 

 Ndugu Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, Bwana Gilliard Ngewe 

 

 Dkt. Edwin Mhede, Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Mabasi 

Yaendayo Haraka (DART),  

 

 Ndugu Kaimu Katibu Mtendaji wa Baraza la Ushauri la Watumiaji 

Huduma za Usafiri Ardhini, 

 

 Ndugu Wakuu na wawakilishi wa taasisi mbalimbali za Serikali, 

 

 

 Viongozi wa Chama cha Kutetea Abiria, 

 

 Ndugu wadau mbalimbali mliojumuika hapa 

 

 Ndugu wanahabari, 

 

 Wageni waalikwa mabibi na mabwana 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
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Ninawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.... 

Kazi - iendelee!! 

Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa Rehema kwa 

kuendelea kutupa uhai na kuibariki Nchi Yetu yetu, chini ya uongozi mahiri 

wa Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

Pia nashukuru kwa heshima niliyopewa ya kuwa mgeni Rasmi katika 

ufunguzi wa mkutano huu wa wadau unaolenga kupokea maoni kuhusu nauli 

za mabasi yaendayo haraka (BRT) - katika jiji la Dar es Salaam. 

 

Ndugu wageni waalikwa,  

Ni vyema kujielimisha kuwa, Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka 

ulianzishwa kupitia Notisi ya Serikali, Namba 120 ya tarehe 25 Mei 2007 na 

kuzinduliwa rasmi tarehe 16 Juni 2008 kwa lengo la kuwezesha utekelezaji 

wa majukumu  makuu matatu: 

(i) Kusimamia utekelezaji na uendeshaji wa Mfumo wa Mabasi 

Yaendayo Haraka katika Jiji la Dar es Salaam; 

(ii) Kuweka mpangilio makini wa matumizi ya barabara kuu (trunker 

roads) na ndogo (feeder roads) kwa watumiaji wote ili kupunguza 

msongamano ; na 

(iii) Kuhakikisha kuwepo kwa Menejimenti ya Wakala wa Mabasi 

Yaendayo Haraka yenye kuleta tija na ufanisi.  
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Ndugu wageni waalikwa,  

Kumekuwa na juhudi za muda mrefu kwa upande wa serikali ya Tanzania 

kusanifu na kujenga miundombinu muhimu ya usafirishaji na uboreshaji wa 

huduma ya usafiri kwa ujumla ili kuwezesha biashara ya ndani na ya 

kimataifa. 

Sote tunatambua kuwa usafiri wa umma ni mhimili wa maendeleo ya jumla 

nchini na Duniani kote. Ni dhahiri kuwa ni sekta muhimu ya maendeleo 

ambayo ni chachu ya ukuaji kijamii na kiuchumi na ni miongoni mwa sekta 

zinazo chukua sehemu kubwa ya uwekezaji wa Serikalini nchini. 

Sekta ya usafiri wa umma mjini imesaidia kutengamanisha ushindani, 

kukuza biashara, utalii na uwekezaji wa kigeni, na inachangia mapato ya 

serikali. 

 

Ndugu wageni waalikwa,  

Ninatambua kuwa Serikali kupitia Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka 

(DART) inayo mikakati ya kuboresha huduma kwa watumiaji wa makundi 

mbali mbali, ikiwa ni pamoja na Wanafunzi, Watu wenye mahitaji maalumu 

pamoja na akina mama. Hivyo, kuhakikisha usafiri wa Mabasi Yaendayo 

Haraka unakuwa rafiki kwa watumiaji wote. 

 

Aidha, nimefahamishwa kuwa Wakala una nia ya kukuza viwango vya 

ushindani na kuvutia soko, ambapo unakwenda kuboresha huduma kwa 

kuanzisha mabasi yenye viyoyozi, yenye mfumo wa Euro IV, ikiwa ni pamoja 
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na kuleta mfumo wa kisasa wa ukusanyaji nauli sambamba na mfumo wa 

taarifa kwa abiria pamoja na huduma ya internet bila malipo vituoni. 

 

 

Ndugu wageni waalikwa,  

Kama alivyo eleza Mkurugenzi Mkuu wa LATRA kuwa jukumu la mdhibiti 

kushirikisha wadau kabla ya kufikia maamuzi ni kwa mujibu wa Sheria, hii 

inatupa faraja kuona utekelezaji wa sheria za nchi unafanyika kikamilifu. 

 

Nafahamu kuwa moja kati ya misingi ya utawala bora ni ushirikishwaji, nasi 

kama wadau kwa upande wa Serikali tunafurahi kushuhudia wadau 

wakishiriki kikamilifu na kwa idadi kubwa kiasi hiki kutoa maoni yao kabla ya 

maamuzi kufanyika. 

 

Aidha, nakubaliana na kauli ya Mkurugenzi Mkuu wa LATRA kuwa huduma 

ya usafiri ni huduma ya lazima katika jamii. Hivyo napenda kutoa wito kwetu 

wadau tuwe mabalozi wa dhati katika kujadili na kutoa maoni kwa hoja 

jengefu bila kuwa na jazba. 

 

Pia, nimefurahi kusikia kuwa wadau ambao hawakuweza kufika hapa 

wanaweza kuendelea kuwasilisha maoni yao kwa maandishi hadi tarehe 7 

mwezi Juni mwaka huu. 
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Natoa rai kwa wadau mbalimbali kuitumia vizuri fursa hii, ili kuwawezesha 

wataalamu wetu kufanya kazi yao kwa ufanisi na kutuletea matokeo mazuri. 

 

Ndugu wageni waalikwa,  

Napenda kutumia fursa hii kuwakumbusha watanzania mnaonisikia hapa na 

kupitia vyombo vya habari kuwa tushiriki kikamilifu katika kuwezesha kazi 

inayoendelea ya kuweka anwani za makazi na kujiandaa kuhesabiwa 

wakati wa Sensa ya watu na makazi inayotarajiwa kufanyika tarehe 23 

mwezi Agosti Mwaka huu. Tumeshuhudia elimu ikitolewa kwa njia 

mbalimbali, nasi wananchi tunalo jukumu la kuipokea elimu hiyo na kuifanyia 

kazi kwa maslahi mapana ya taifa letu. 

 

Ndugu wageni waalikwa,  

Kwa kuwa mkutano huu ni wa kwenu kujadili na kutoa maoni, mimi kazi 

yangu ni kufungua mkutano huu. Hivyo, sitokuwa na mengi zaidi ya kusema.  

Kwa hayo machache, napenda kutamka rasmi kuwa mkutano wa wadau 

kutoa maoni ya nauli za mabasi umefunguliwa rasmi. 

Asanteni kwa kunisikiliza 

 

Prof. Riziki Silas Shemdoe,  

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais -Tamisemi, 

26 Mei, 2022 


